Chiều ngày 22/5, Ban pháp chế Hội đồng nhân dân thành phố Biên Hòa đã tổ chức giám sát kết quả thực hiện các quy định pháp luật về đăng ký và quản lý hộ tịch năm 2023 đối với phường Tân Vạn.
![](/TinTucHinhAnh/Hinh2024/Ong%20Dinh%20Cong%20Hiep.jpg)
Ông Đinh Công Hiệp - Phó chủ tịch UBND phường Tân Vạn báo cáo tại buổi làm việc
Theo báo cáo với Đoàn giám sát, UBND phường đã thực hiện tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả theo cơ chế một cửa, qua đó giúp cho việc giải quyết thủ tục hành chính nói chung, công tác hộ tịch nói riêng được nhanh chóng, kịp thời và đúng quy trình thủ tục. Cùng với đó, việc niêm yết công khai các quy định mức thu lệ phí hộ tịch theo đúng quy định của Nhà nước đã góp phần minh bạch việc thu chi tài chính tại địa phương. Trên cơ sở nhu cầu sử dụng sổ, biểu mẫu hộ tịch, hàng năm UBND phường đăng ký mua sổ, biểu mẫu hộ tịch theo quy định, không để tình trạng thiếu sổ, biểu mẫu hộ tịch để giải quyết thủ tục hành chính cho người dân. Trong năm qua, đã giải quyết hơn 1.600 hồ sơ, trong đó đăng ký khai sinh 270 hồ sơ; đăng ký khai tử 121 hồ sơ; 97 hồ sơ đăng ký kết hôn; 1 hộ sơ nhận con nuôi; 340 hồ sơ cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân; thay đổi, cải chính, bổ sung thông tin hộ tịch, xác nhận lại dân tộc có 10 hồ sơ; cấp bản sao trích lục hộ tịch 743 hồ sơ…Bên cạnh đó, Tổ nhập dữ liệu hộ tịch phường đã hoàn thành việc nhập dữ liệu hộ tịch trên nền tảng hệ thống cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, kết quả đã nhập gần 8.700 trường hợp, trong đó đăng ký khai sinh, khai tử và kết hôn đạt tỷ lệ 100%.
![](/TinTucHinhAnh/Hinh2024/2405-Doan%20giam%20sat%20lam%20viec%20voi%20UBND%20phuong%20Tan%20Van.jpg)
Ông Trịnh Tiến Việt - Trưởng Ban Pháp chế HĐND TP.Biên Hòa phát biểu kết luận
Tại buổi làm việc, Đoàn giám sát đề nghị địa phương tiếp tục chỉ đạo thực hiện tốt công tác phối hợp giữa công chức tư pháp - hộ tịch phường với các cơ quan, đơn vị liên quan trong chỉ đạo, điều hành lĩnh vực tư pháp nói chung và lĩnh vực hộ tịch nói riêng. Đồng thời đẩy mạnh cải cách hành chính, tiếp tục hoàn thiện và nâng cao hiệu quả sử dụng các cơ sở dữ liệu điện tử hộ tịch trên địa bàn.