Nhằm tạo sân chơi lành mạnh, hấp dẫn để thúc đẩy phong trào học tiếng Anh trong học đoàn viên, thanh thiếu nhi trên địa bàn thành phố Biên Hòa, đặc biệt là học sinh tại các trường Tiểu học, Trung học cơ sở và Trung học phổ thông trên địa bàn thành phố Biên Hòa. Ban chỉ đạo hè thành phố Biên Hoà cùng Trung tâm ngoại ngữ Ielts Trainer tổ chức Cuộc thi Olympic Tiếng anh dành cho thanh thiếu nhi thành phố Biên Hoà năm 2024 với 03 vòng thi. Vòng loại được tổ chức bằng hình thức trực tuyến từ đầu tháng 06/2024 với 4.158 thí sinh dự thi, vòng bán kết được tổ chức bằng hình thức trực tuyến với 202 thí sinh.
Lãnh đạo thành phố tặng hoa cho Ban giám khảo
Vòng Chung kết Cuộc thi Olympic Tiếng anh dành cho thanh thiếu nhi thành phố Biên Hoà năm 2024 được diễn ra trong 02 ngày, ngày 01 và ngày 02/7/2024 tại Trường TH – THCS – THPT Lê Quý Đôn Quyết Thắng với 113 thí sinh của 3 bảng dự thi. Ở vòng chung kết, bảng A các thí sinh đã tham gia với chủ đề “Học sinh với các hoạt động ngoại khoá" và ở Bảng B và C các thí sinh đã thi bằng hình thức đối kháng với các chủ đề: “Nên hay không cho học sinh THCS điều khiển phương tiện khi tham gia giao thông; Nên hay không nên cập nhật xu hướng trên mạng xã hội; nên hay không nên thực hiện giáo dục giới tính cho thiếu nhi từ sớm; nên hay không nên đặt áp lực vào thành tích học tập của bản thân".
Quang cảnh dự thi phần kiến thức
Thông qua Cuộc thi giúp nâng cao năng lực, trình độ ngoại ngữ cho thanh thiếu nhi, khơi gợi tinh thần đam mê học hỏi tiếng Anh; đồng thời tạo động lực học tập ngoại ngữ chuẩn quốc tế trong học sinh trên địa bàn thành phố Biên Hòa và tạo môi trường tìm kiếm, phát hiện những học sinh có năng khiếu về ngoại ngữ, có tư duy và kỹ năng hội nhập tốt làm nòng cốt cho các hoạt động của tổ chức Đoàn, Đội trong quá trình đẩy mạnh, hội nhập quốc tế cho đoàn viên, thanh thiếu nhi và học sinh.
Các thí sinh Bảng C dự thi phần thi đối kháng